N2 là ranh giới nơi thị trường lao động Nhật thôi xem bạn là người nước ngoài có vấn đề ngôn ngữ và bắt đầu xem bạn là ứng viên. Phần lớn tuyển dụng doanh nghiệp, chương trình tuyển sinh viên mới ra trường và vị trí song ngữ đều lấy nó làm mức sàn. Nó cũng khó hơn nhiều so với những gì tin tuyển dụng ngụ ý — tháng 12/2025 có 118.354 người thi N2 tại Nhật và 88.245 người trong số đó trượt.
Thông tin chính
- Mở ra điều gì
- Tuyển dụng doanh nghiệp chính thống
- Cách viết thường gặp trong tin tuyển
- N2 trở lên / trình độ thương mại
- Tỷ lệ đỗ tại Nhật (12/2025)
- 25,4% — 30.109 trên 118.354
- Tỷ lệ đỗ ở nước ngoài
- 40,9%, cao hơn trong nước Nhật
- Điểm cho diện Nhân lực trình độ cao
- 10 điểm (N1 được 15)
- Vẫn khó ở mức N2
- Việc nhiều điện thoại và liên quan pháp lý
N2 thực sự khó đến mức nào
Tháng 7 năm 2018, 54,619 người thi N2 tại Nhật và 32.9% đỗ. Tháng 12 năm 2025, 118,354 người thi và 25.4% đỗ — 88,245 người trượt. Đề thi không khó hơn; nhóm người đi thi đã thay đổi.
| Kỳ thi | Dự thi (tại Nhật) | Đỗ | Tỷ lệ đỗ (tại Nhật) | Tỷ lệ ở nước ngoài |
|---|---|---|---|---|
| Th12 2025 | 118,354 | 30,109 | 25.4% | 40.9% |
| Th7 2025 | 88,526 | 24,474 | 27.6% | 39.2% |
| Th12 2024 | 90,471 | 23,927 | 26.4% | 38.7% |
| Th7 2024 | 69,779 | 23,391 | 33.5% | 41.6% |
| Th12 2023 | 67,033 | 22,596 | 33.7% | 42.2% |
| Th7 2023 | 52,189 | 18,267 | 35.0% | 46.0% |
| Th12 2022 | 56,334 | 14,880 | 26.4% | 42.3% |
| Th7 2022 | 48,551 | 12,828 | 26.4% | 47.1% |
* Các kỳ thi bị COVID làm sai lệch. Kỳ tháng 7 năm 2020 bị hủy trên toàn thế giới và các kỳ sau đó tổ chức với sức chứa hạn chế, nên người dự thi là nhóm chuẩn bị kỹ hơn bình thường.
Tất cả các cấp độ, December 2025
| Cấp độ | Dự thi (tại Nhật) | Tỷ lệ đỗ (tại Nhật) | Tỷ lệ ở nước ngoài |
|---|---|---|---|
| N1 | 52,291 | 24.0% | 34.2% |
| N2 | 118,354 | 25.4% | 40.9% |
| N3 | 139,328 | 26.2% | 37.5% |
| N4 | 87,608 | 33.6% | 35.3% |
| N5 | 4,647 | 53.5% | 50.0% |
Thống kê chính thức của kỳ thi · 日本語能力試験 ↗
Điều gì thay đổi ở ranh giới N2
Dưới ngưỡng đó, hồ sơ của bạn được xếp vào chồng “nhân lực nước ngoài”; trên ngưỡng đó, vào chồng “ứng viên”. Việc phân loại ấy quyết định nhiều hơn bất kỳ dòng kỹ năng nào trên trang giấy. Tuyển sinh viên mới ra trường (shūkatsu), vị trí doanh nghiệp cho người đi làm, công việc gần khu vực nhà nước — tin tuyển dụng của chúng đều hội tụ về một cụm từ: N2以上 (N2 trở lên).
Điều tin tuyển dụng không bao giờ nhắc là có bao nhiêu người vượt được. Tháng 12/2025, 118.354 người thi N2 tại Nhật và 30.109 người đỗ. 88.245 người còn lại quay về chỗ làm và chờ tháng 7.
Số người thi tăng, tỷ lệ đỗ giảm
Tháng 7/2018, 54.619 người thi N2 tại Nhật và 32,9% đỗ. Đến tháng 12/2025 số người thi đã tăng hơn gấp đôi — lên 118.354 — và tỷ lệ đỗ rơi xuống 25,4%, mức thấp nhất trong chuỗi số liệu nếu bỏ qua những năm COVID.
Đề thi không khó lên. Điểm JLPT được quy đổi theo thang và ngưỡng đạt không dịch chuyển. Cái thay đổi là ai đi thi. Số du học sinh tại Nhật tăng nhanh, và các trường tiếng xếp lịch thi N2 theo lịch của chính họ: lên trường senmon hay đại học, gia hạn visa, chỉ tiêu nội bộ. Một tỷ lệ lớn thí sinh thi N2 vì đã đến tháng 12, chứ không phải vì đã sẵn sàng.
Đó cũng là lời giải cho con số nghịch lý nhất trong bảng: bạn dễ đỗ N2 ở ngoài Nhật hơn là ở trong Nhật — 40,9% ở nước ngoài so với 25,4% tại Nhật trong cùng một kỳ. Ở nước ngoài, người ta phần lớn tự chọn thời điểm khi thấy đã chuẩn bị xong. Tại Nhật, cuốn lịch chọn thay họ.
Cũng đáng biết rằng N1 không phải một bậc khó hơn cho bằng một bậc rộng hơn: cùng kỳ thi đó, N1 đỗ 24,0% tại Nhật, thấp hơn N2 một chút. Các cấp độ không xếp chồng đúng như cách đánh số gợi ra.
Những con số ấy nói gì về kế hoạch của bạn
Ba hệ quả, không hệ quả nào xuất hiện trên trang tuyển dụng.
Đừng ấn định ngày vào làm theo một chứng chỉ bạn chưa cầm. Kết quả kỳ tháng 12 công bố cuối tháng 1; kỳ tháng 7 công bố cuối tháng 8. Nếu quy trình tuyển dụng đòi chứng chỉ, chứng chỉ phải có trước khi quy trình bắt đầu, không phải trong lúc nó diễn ra.
Dự trù hai lần thi. Với tỷ lệ một trên bốn, lên kế hoạch quanh một lần thi duy nhất là lên kế hoạch để bị bất ngờ. Mỗi năm chỉ có hai kỳ, nên trượt tháng 12 nghĩa là phải chờ đến cuối tháng 8 — đó mới là cái giá thật, không phải lệ phí thi.
Ghi lần dự thi vào hồ sơ một cách trung thực. Hồ sơ xin việc kiểu Nhật liệt kê chứng chỉ bạn đang có, không phải chứng chỉ đang theo đuổi, nên mục 免許・資格 ghi cấp độ hiện tại của bạn — nhưng nói thẳng trong thư xin việc rằng bạn đã thi N2 hồi tháng 12 và đang chờ kết quả là điều bình thường, kiểm chứng được, và tốt hơn một khoảng lặng mà người phỏng vấn thế nào cũng hỏi.
Cụ thể là những công việc nào
- Tuyến doanh nghiệp: kinh doanh, thu mua, nhân sự, chăm sóc khách hàng — nhóm tuyển dụng mặc định, nay mở ra với bạn. Hãy chuẩn bị một hồ sơ kiểu Nhật đàng hoàng.
- Vị trí song ngữ: vai trò cầu nối ở công ty toàn cầu, mảng inbound, các công ty thương mại — nơi phụ cấp thực sự được trả.
- Kỹ sư cộng tiếng Nhật: tổ hợp hiếm — kỹ sư song ngữ tiếp cận đồng thời cả hai thị trường lương.
- Công việc chuyên môn tiếp xúc công chúng (bất động sản cho người nước ngoài, quầy hỗ trợ ngân hàng) — tăng theo dân số người nước ngoài.
Nếu bạn chưa tới đó, việc làm ở mức N4 là một thị trường nhỏ hơn nhưng có thật, còn làm thêm trả theo lương tối thiểu của tỉnh, bất kể trình độ của bạn.
Những gì N2 không làm được
Nó không khiến phỏng vấn trở nên dễ — lễ nghi và cấu trúc vẫn quyết định. Nó không thay thế kỹ năng chuyên môn. Và nó không mang lại điểm ngôn ngữ cao nhất trong hệ thống tính điểm: N2 được 10 điểm, N1 được 15. Hãy coi N2 là hộ chiếu, và buổi phỏng vấn là cửa khẩu.
Tiếng Nhật dùng cho trang này (bấm ▶)
| 会議は何時からですか。 Kaigi wa nanji kara desu ka. Cuộc họp mấy giờ bắt đầu? | |
| 資料を共有します。 Shiryō o kyōyū shimasu. Tôi chia sẻ tài liệu. | |
| 締め切りはいつですか。 Shimekiri wa itsu desu ka. Hạn chót là khi nào? | |
| 恐れ入りますが、もう一度おっしゃっていただけますか。 Osoreirimasu ga, mō ichido osshatte itadakemasu ka. (Với khách/cấp trên — kính ngữ) Thành thật xin lỗi, ngài nói lại giúp được không ạ? | |
| かしこまりました。 Kashikomarimashita. (Với khách/cấp trên — kính ngữ) Dạ vâng ạ. Câu bắt buộc trong ngành dịch vụ. |
Âm thanh tổng hợp bằng VOICEVOX:Meimei Himari ở tốc độ chuẩn để luyện theo; hội thoại thật nhanh hơn và có khác biệt giọng vùng.
Lỗi thường gặp & lưu ý
- N2 trên giấy và N2 trong cuộc họp là hai kỹ năng khác nhau — nhà tuyển dụng ngày càng phỏng vấn bằng tiếng Nhật để kiểm chứng. Hãy luyện nói, không chỉ luyện đề.
- Đừng ấn định ngày vào làm dựa trên một chứng chỉ bạn chưa có. Kết quả kỳ tháng 12 công bố cuối tháng 1, kỳ tháng 7 công bố cuối tháng 8; với tỷ lệ đỗ một phần tư, dự tính thi một lần không phải là một kế hoạch.
- Phụ cấp song ngữ trả cho người làm việc bằng cả hai thứ tiếng, không phải cho người giữ chứng chỉ. Những vị trí dùng ngôn ngữ kia hằng ngày trả khoản này chắc chắn nhất.
Câu hỏi thường gặp
JLPT N2 khó đỗ đến mức nào?
Khó hơn những gì tin tuyển dụng gợi ý. Tháng 12/2025, 118.354 người thi N2 tại Nhật và 30.109 người đỗ — 25,4%. Tỷ lệ này đã giảm từ 32,9% hồi tháng 7/2018 trong khi số người dự thi tăng hơn gấp đôi. Hãy dự trù hai lần thi.
Vì sao tỷ lệ đỗ N2 tại Nhật lại thấp hơn ở nước ngoài?
Vì hai nhóm được chọn lọc khác nhau. Ở nước ngoài, phần lớn thi khi tự thấy đã sẵn sàng — 40,9% đỗ vào tháng 12/2025. Tại Nhật, một tỷ lệ lớn là học sinh trường tiếng đi thi vì lịch trường, vì gia hạn visa hoặc vì cần lên trường senmon. Đề thi giống hệt nhau; hàng người dự thi thì không.
Bước nhảy từ N4/N3 lên N2 thực tế lớn đến đâu?
Khác hẳn về loại. Dưới N2 bạn chọn trong vài lĩnh vực ít ỏi; ở N2 bạn nộp vào đúng những trang tuyển dụng mà mọi người dùng. Hãy so với bản đồ việc làm ở N4 để thấy khác biệt.
N2 có trực tiếp làm tăng lương không?
Nó nâng trần nhiều hơn nâng sàn — các vị trí văn phòng nó mở ra (kinh doanh, thu mua, phụ trách chăm sóc khách hàng, hành chính hậu cần) thường trả 3,5–6 triệu yên/năm, còn vị trí song ngữ ở công ty quốc tế cao hơn. Xem trang kỹ sư phần mềm cho phiên bản ngành công nghệ.
Sau N2 có nên học tiếp N1 không?
Với phần lớn công việc, kinh nghiệm giá trị hơn N1. N1 quan trọng với biên phiên dịch, công việc liên quan pháp lý và hệ thống tính điểm — N1 được 15 điểm so với 10 điểm của N2. Lưu ý N1 không hề dễ hơn N2 tại Nhật: tháng 12/2025 nó đỗ 24,0%.
Nguồn chính thức
Trang này chỉ cung cấp thông tin chung, không phải tư vấn pháp lý. Chính sách xuất nhập cảnh có thể thay đổi; hãy xác nhận với nguồn chính thức ở trên trước khi quyết định.